Hỏi :

Q: Xin kính chào Quý trường! Em xin hỏi một vấn đề như sau: Năm 2014, em thi trượt môn Kỹ thuật nghiệp vụ (bao gồm nghiệp vụ ngoại thương và nghiệp vụ hải quan). Năm nay, em muốn đăng ký thi lại môn này nhưng theo thông báo mới của TCHQ thì môn KTNV lại tách thành hai môn. Vậy xin hỏi em phải thi lại hai môn này hay sao? Nếu em có bằng Cử nhân kinh tế (Kinh tế đối ngoại, hình thức vừa học vừa làm), do Trường Đại học Ngoại thương Hà Nội cấp thì em có được miễn thi môn kỹ thuật nghiệp vụ ngoại thương theo khoản 7b, Điều 3, Thông tư 12/2015/TT-BTC không? Rất mong nhận được trả lời của Quý trường về trường hợp của em. Em xin chân thành cảm ơn! (Đào Thị Thúy Nguyệt, Công ty TNHH Khoáng sản Transcend Việt Nam)

Trả lời :

A: Câu hỏi của em, Nhà trường xin trả lời như sau:
- Theo quy định tại khoản 6, Điều 3, Chương II, Thông tư 12/2015/TT-BTC ngày 30/1/2015 về các môn thi tại kỳ thi cấp chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan thì môn kỹ thuật nghiệp vụ hải quan vẫn là một trong ba môn thi, không có quy định nào về việc tách môn này thành hai môn như bạn nói. Nội dung thi môn kỹ thuật nghiệp vụ hải quan xoay quanh các kiến thức về thủ tục hải quan, phân loại hàng hóa, trị giá hải quan, xuất xứ hàng hóa, sở hữu trí tuệ và chính sách quản lý hàng hóa xuất nhập khẩu.
- Tại khoản 7b, Điều 3, Chương II, Thông tư 12/2015/TT-BTC ngày 30/1/2015, đã quy định rõ về các trường hợp miễn thi. Trong quy định này, không nêu các vấn đề liên quan đến hình thức đào tạo (như từ xa, vừa học vừa làm hay tập trung). Nếu bạn thuộc đối tượng như các điều khoản viện dẫn trên thì bạn thuộc trường hợp miễn thi.
Cảm ơn em đã gửi câu hỏi và chúc em thi tốt tại kỳ thi sắp tới.

Hỏi :

Q: Em là Ngọc, hiện đang là nhân viên XNK của Công ty CPXNK Phúc Gia. Theo tìm hiểu, em được biết Trường HQVN là một trong các cơ sở đào tạo và cấp chứng chỉ nghiệp vụ HQ. Em viết email này nhờ Trường HQVN giải đáp giúp em các vấn đề sau:
- Em có thể đăng ký khóa học đào tạo nghiệp vụ HQ của THQVN hay không?
- Khóa học gần đây nhất sẽ được khai giảng khi nào?
- Nếu được tham gia, em có thể đăng ký theo kênh nào?
(Nguyễn Như Ngọc, Email: nhungocxnkpg@gmail.com, SĐT: 0902693138, đại diện Công ty Phúc Gia Impex JSC, Phòng 1408, Số 137 Nguyễn Ngọc Vũ, Quận Cầu Giấy, Hà Nội) 

Trả lời :

A: Chào Ngọc! Câu hỏi của em, THQVN xin được trả lời như sau:
- Từ nay cho đến cuối năm 2015, THQVN không có kế hoạch mở lớp đào tạo nghiệp vụ khai hải quan nào dành cho doanh nghiệp. Nếu em có nhu cầu muốn học, có thể liên hệ với các đơn vị có uy tín để được đào tạo.
- Khi THQVN có kế hoạch mở lớp, Trường sẽ thông báo chiêu sinh trên website của Trường. 
Các vấn đề liên quan đến khai hải quan, em có thể tìm đọc Thông tư 12/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 để tìm hiểu thêm. Các vấn đề liên quan đến Quy chế thi và cấp chứng chỉ NVKHQ, em có thể đọc trên website của Trường, chuyên mục Thông báo nhé!

Hỏi :

Q: Kính gửi các thầy/cô. Em là Chi. Hiện em rất quan tâm đến lớp nghiệp vụ hải quan ở trường mình. Kính mong thầy/
cô có thể cho em biết thông tin mở lớp sắp tới được không ạ? Em xin trân trọng cảm ơn! (Trần Linh Chi, Tel: (+84)1663042507 Skype: chichuotchit_511)

Trả lời :

A: Chào bạn Chi! Trường HQVN hiện nay chưa có lớp nghiệp vụ hải quan dành cho các đối tượng ngoài Ngành. Trường chủ yếu chỉ đào tạo, bồi dưỡng cho công chức, viên chức trong Ngành Hải quan. Trong các năm trước, Trường có hỗ trợ tổ chức đào tạo cho doanh nghiệp về khai hải quan, VNACCS/VCIS. Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi.

Hỏi :

A: Xin chào Quý Trường! Xin cho em hỏi, công ty em là một đại lý hải quan rồi. Vậy khi em làm hợp đồng khai thuê hải quan với nhà máy thì mẫu hợp đồng là do tự công ty xây dựng hay được làm theo mẫu do Tổng cục Hải quan quy định? (Đại diện Công ty TNHH Thương mại Tiếp vận Cao Nguyên, 55 đường Nguyễn Cửu Vân, Phường 17, Quận Bình Thạch, TP.Hồ Chí Minh, SĐT: 08.6689636)

Trả lời :

B: Chào bạn! Vấn đề bạn hỏi, Trường Hải quan Việt Nam xin được trả lời như sau: Trước đây, tại Công văn số 17511/BTC-TCHQ ngày 26/12/2007, Tổng cục Hải quan đã hướng dẫn cụ thể tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Công văn này. Tuy nhiên, hiện nay, Thông tư mới nhất quy định về đào tạo, thi cấp chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan và hoạt động của đại lý hải quan (TT12/2015/TT-BTC ngày 30/1/2015) không còn quy định cụ thể về mẫu hợp đồng. Bạn có thể tham khảo mẫu ban hành theo Phụ lục 1 tại Công văn 17511/BTC-TCHQ và các mẫu hợp đồng kinh tế thông dụng để xây dựng mẫu cho công ty mình. Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi.

Hỏi :

A: Xin chào anh/chị. Tôi là cán bộ một công ty XNK tại TP.Hồ Chí Minh. Qua website của Trường, tôi được biết Trường đang chiêu sinh lớp xuất xứ hàng hóa, phân loại hàng hóa. Xin hỏi tôi có thể tham dự lớp đó được không? Và lớp có tổ chức tại Sài Gòn không? (Một bạn đọc liên hệ qua điện thoại)

Trả lời :

B: Chào bạn. Cảm ơn bạn đã gọi điện đến Trường HQVN. Trường có chiêu sinh lớp xuất xứ hàng hóa, phân loại hàng hóa như bạn nói. Tuy nhiên, đối tượng giảng dạy của Trường là cán bộ, công chức trong Ngành Hải quan. Hiện Nhà trường chưa triển khai đào tạo ngoài ngành các lĩnh vực như bạn nói. Nếu bạn quan tâm tới lĩnh vực này và muốn cập nhật kiến thức, mời bạn vào các địa chỉ: customs.gov.vn, baohaiquan.vn để theo dõi thông tin.

Mời dự khai giảng Lớp tập huấn nghiệp vụ chuyên ngành TQHHXNK và PTVTXNC

Cập nhật : 02/08/2013
Lượt xem: 674
Khoa Thông quan kính mời Lãnh đạo Trường, Lãnh đạo các Khoa, Phòng tới dự Lễ khai giảng Lớp tập huấn nghiệp vụ chuyên ngành TQHHXNK và PTVTXNC

Thời gian: 8h30 ngày 05/08/2003

Địa điểm: P.303

Số lượng học viên: 42 (từ 13 Cục Hải quan các tỉnh, thành phố và Trường HQVN)

Trân trọng kính mời./.