Hỏi :

Đề nghị BBT website giải thích rõ cho công ty chúng tôi về việc xác định thời điểm thông báo thông tin hàng hóa xuất khẩu đóng chung container, chung phương tiện chứa hàng? (bichhuyenvantainhanh@oceanway.vn)

Trả lời :

Tại điểm k khoản 1 Điều 18 Thông tư số 38/2015/TT-BTC (được sửa đổi, bổ sung tại điểm b khoản 7 Điều 1 Thông tư 39/2018/TT-BTC) quy định: Khi đăng ký tờ khai hải quan xuất khẩu, người khai hải quan phải khai đầy đủ số hiệu container trên tờ khai hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu vận chuyển bằng container và số quản lý hàng hóa xuất khẩu. Trường hợp hàng hóa thuộc nhiều tờ khai hải quan xuất khẩu của cùng một chủ hàng đóng chung container hoặc chung phương tiện chứa hàng thì người khai hải quan phải thông báo thông tin quy định tại mẫu số 15 Phụ lục I ban hành kèm Thông tư 39. Như vậy, thời điểm thông báo thông tin hàng hóa xuất khẩu chung container, chung phương tiện chứa hàng là trước khi đăng ký tờ khai hải quan (phần mô tả tại mẫu số 15 Phụ lục I Thông tư 39/2018/TT-BTC).

Hỏi :

Tôi là đại diện doanh nghiệp chuyên nhập khẩu theo loại hình sản xuất xuất khẩu và nhập kinh doanh tiêu dùng. Tôi muốn nhờ BBT website truonghaiquan.edu.vn giải thích cụ thể về việc xác định ngày đưa hàng về bảo quản theo Thông tư 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018? (dinhtienphong@navis.com)

Trả lời :

Đưa hàng về bảo quản là việc doanh nghiệp vận chuyển hàng hóa ra khỏi khu vực giám sát hải quan tại cửa khẩu để đưa về địa điểm lưu giữ đáp ứng điều kiện quy định tại khoản 3 Điều 33 Nghị định 08/2015/NĐ-CP được hướng dẫn cụ thể tại điểm b khoản 3 Điều 32 Thông tư 38/2015/TT-BTC (được sửa đổi, bổ sung tại khoản 21 Điều 1 Thông tư 39/2018/TT-BTC). Do vậy, việc xác định thời điểm doanh nghiệp đưa hàng về bảo quản là ngày doanh nghiệp vận chuyển hàng hóa ra khỏi khu vực giám sát hải quan tại cửa khẩu và được cơ quan hải quan xác nhận trên hệ thống.

Hỏi :

Công ty chúng tôi nhiều lần được phản hồi là chữ ký trên C/O không phù hợp, không giống với chữ ký mẫu của bên Hải quan lưu trữ. Đề nghị BBT tư vấn cho công ty?

Trả lời :

Điều 15, Điều 19 và Điều 21 Thông tư 38/2018/TT-BTC ngày 20/04/2018 của Bộ Tài chính quy định: một trong những nội dung phải kiểm tra trên C/O là mẫu dấu, chữ ký trên C/O đó. Do đó, trường hợp chữ ký của người có thẩm quyền cấp trên C/O không giống với chữ ký mẫu đã được Tổ chức cấp C/O thông báo trước đó, cơ quan Hải quan sẽ tiến hành xác minh tính hợp lệ chữ ký của người cấp C/O. Trường hợp Tổ chức cấp C/O có xác nhận chữ ký của người có thẩm quyền cấp C/O là hợp lệ đồng thời các tiêu chí thể hiện trên C/O phù hợp với các chứng từ thuộc hồ sơ Hải quan thì C/O đó sẽ được chấp nhận và ngược lại, C/O sẽ bị từ chối nếu Tổ chức cấp C/O xác nhận chữ ký của người có thẩm quyền cấp C/O là không hợp lệ.

Hỏi :

Chúng tôi là doanh nghiệp Đài Loan mở tại Hưng Yên. Công ty tôi bán hàng cho công ty trong nước (Việt Nam) nhưng được chỉ định giao hàng tại nước ngoài. Như vậy, chúng tôi có làm được tờ khai hải quan xuất khẩu theo loại hình E62 và có được thanh khoản hoàn thuế hay không?

Trả lời :

Đây là trường hợp công ty bán hàng cho doanh nghiệp trong nước nên công ty không phải mở tờ khai xuất khẩu. Trường hợp doanh nghiệp mua hàng của công ty xuất khẩu ra nước ngoài thì doanh nghiệp này phải mở tờ khai.

Hỏi :

Doanh nghiệp sử dụng cân điện tử để cân hàng hóa luôn được kiểm định định kỳ, nhưng khi hàng thanh lý tại sân bay thì số kg thực tế cân tại doanh nghiệp và số kg cân tại sân bay bị chênh lệch rất lớn. Vui lòng hướng dẫn doanh nghiệp hướng giải quyết để sau này không bị lệch kg và sửa khai bổ sung.

Trả lời :

Đề nghị Công ty kiểm tra lại cân hàng hóa của Công ty. Trường hợp có sự chênh lệch về trọng lượng hàng hóa, đề nghị Công ty thực hiện khai báo bổ sung theo hướng dẫn tại Điều 20 Thông tư 38/2015/TT-BTC được sửa đổi, bổ sung tại khoản 9 Điều 1 Thông tư 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018.

(BBT) - Trong khuôn khổ hợp tác song phương giữa Hải quan Lào và Hải quan Việt Nam theo Chương trình hợp tác Hải quan Việt Nam - Lào 2018 đã được Bộ Tài chính, Tổng cục Hải quan phê duyệt, từ ngày 24-28/9/2018, Trường Hải quan...
(BBT) - Sau Lễ khai giảng, 10 học viên là các cán bộ cấp khu vực, vùng đã bắt đầu chương trình bồi dưỡng, đào tạo nâng cao nghiệp vụ tại Trường Hải quan Việt Nam. Với các cán bộ Hải quan Lào, “được đào tạo tại Trường Hải quan...
Từ ngày 23/4/2018 đến ngày 27/4/2018 Hội thảo “Nâng cao nguồn nhân lực của hải quan các nước và vùng lãnh thổ Châu Á/ Thái Bình Dương” đã được Tổ chức Hải quan Thế giới (WCO) tổ chưc tại Việt Nam. 
Sáng nay (ngày 2/4), Hội thảo quốc tế về thực thi kiểm soát thương mại chiến lược được Vụ Hợp tác quốc tế (Tổng cục Hải quan), Phái đoàn Liên minh châu Âu tại Việt Nam, Chương trình EU P2P phối hợp với Trường Hải quan Việt Nam tổ...
Thực hiện chỉ đạo của Lãnh đạo Tổng cục tại Thông báo số 8028/TB-TCHQ ngày 08/12/2017 Hội thảo toàn Ngành về Đổi mới công tác đào tạo của ngành Hải quan giai đoạn 2018 – 2020 dự kiến sẽ tổ chức vào tháng 3/2018.
Tọa lạc tại thành phố Melaka xinh đẹp, Học viện Hải quan Hoàng gia Malaysia (còn được gọi là AKMAL) là đơn vị thực hiện chức năng đào tạo cán bộ công chức của Hải quan Malaysia. AKMAL được thành lập đầu tiên vào năm 1956.  Trước...
Thực hiện ý kiến chỉ đạo của Đảng ủy cơ quan Tổng cục Hải quan tại công văn số 238-KH/ĐU ngày 7/4/2017 về việc tổ chức Đại hội chi bộ trực thuộc nhiệm kỳ 2017-2020,  sáng ngày 17/8/2017 Chi bộ Trường Hải quan Việt Nam đã long...
Trong khuôn khổ chương trình hợp tác giữa hải quan hai nước Việt - Lào, từ ngày 3/7 đến ngày 7/7/2017 tại Trung tâm đào tạo Hải quan Thadeur, thủ đô Viêng Chăn, Lào đã diễn ra chương trình đào tạo bồi dưỡng về nghiệp vụ Kiểm tra...
Trường Hải quan Việt Nam chính thức trở thành thành viên của mạng lưới các trường đào tạo về Hải quan trên thế giới, cùng với xu hướng hội nhập toàn cầu, cải cách hiện đại hóa ngành Hải quan, việc học và sử dụng tiếng Anh trong...
Sáng ngày 22/02/2017, Trường Hải quan Việt Nam đã long trọng tổ chức lễ Khai giảng năm học 2017. Tham dự buổi lễ có đ/c Nguyễn Công Bình – Phó Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan, các đồng chí đại diện lãnh đạo của các Vụ, Cục...